Xem nhiều nhất
-
Phát động thi sáng tác tranh cổ động kỷ niệm 50 năm cuộc Tổng tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân
-
Khai mạc sự kiện Ngôi làng ASEAN tại Thành phố Hồ Chí Minh năm 2017
-
Khai mạc ngày hội Văn hóa đọc năm 2019 tại quận Thủ Đức
-
Khai mạc Lễ hội Thành phố Hồ Chí Minh phát triển và hội nhập năm 2019
-
Bế mạc Ngày hội Di sản Văn hóa Du lịch Việt năm 2019: Lung linh Việt Nam
Khai mạc Tuần lễ Văn hóa – Du lịch Điện Biên và các tỉnh Tây Bắc tại Thành phố Hồ Chí Minh
Ngày đăng: 04/12/2023(HIEC) – Tối ngày 4/12, Tuần lễ Văn hóa - Du lịch các tỉnh Tây Bắc - Thành phố Hồ Chí Minh đã khai mạc tại phố đi bộ Nguyễn Huệ, Quận 1. Đây là sự kiện văn hóa mở đầu chuỗi hoạt động chào mừng kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ và tiến tới kỷ niệm 50 năm ngày giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước.
Tham dự có các đồng chí: Phan Văn Mãi, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch UBND Thành phố Hồ Chí Minh; Trần Quốc Cường, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy tỉnh Điện Biên…
Đồng chí Dương Anh Đức, Phó Chủ tịch UBND Thành phố Hồ Chí Minh phát biểu khai mạc.
Các đại biểu hào hứng cùng tham gia điệu múa xòe.
Phát biểu khai mạc, đồng chí Dương Anh Đức, Phó Chủ tịch UBND Thành phố Hồ Chí Minh cho biết, Tuần lễ Văn hóa – Du lịch Tây Bắc tại Thành phố Hồ Chí Minh là nơi hội tụ, gặp gỡ của những sắc màu văn hóa, là cơ hội kết nối các sản phẩm văn hóa, du lịch, góp phần đẩy mạnh liên kết, phát triển du lịch Tây Bắc với cả nước và quốc tế. Đồng thời phát huy tiềm năng thế mạnh, thu hút đầu tư, xây dựng các sản phẩm du lịch đặc sắc và hấp dẫn, tạo bước phát triển và củng cố, nâng cao sự liên kết hợp tác toàn diện trong lĩnh vực du lịch giữa các tỉnh Tây Bắc và Thành phố Hồ Chí Minh.
Tiết mục biễu diễn văn nghệ chào mừng.
Bên cạnh đó, Tuần lễ Văn hóa – Du lịch Tây Bắc còn góp phần tăng cường sự giao lưu, trao đổi và mở rộng liên kết, xúc tiến đầu tư phát triển giữa hai địa phương, thể hiện mối giao hòa văn hóa và tình đoàn kết gắn bó giữa đồng bào các dân tộc tỉnh Điện Biên và Thành phố Hồ Chí Minh, giúp nhân dân Điện Biên hiểu thêm về thành phố năng động, phát triển, tiếp tục thắt chặt hơn nữa mối quan hệ tốt đẹp giữa hai địa phương, đặc biệt trong việc phối hợp, hỗ trợ tổ chức các hoạt động, sự kiện tiêu biểu của tỉnh Điện Biên và Thành phố Hồ Chí Minh, Phó Chủ tịch UBND Thành phố Hồ Chí Minh, Dương Anh Đức nhấn mạnh.
Một điệu múa tạo hình hoa ban - biểu trưng của núi rừng Tây Bắc.
Các nghệ sĩ đã đem đến cho khán giả những trải nghiệm thú vị về vùng đất và con người Tây Bắc.
Vẻ đẹp hùng vĩ của thiên nhiên vùng Tây Bắc.
Tuần văn hóa du lịch các tỉnh Tây Bắc - Thành phố Hồ Chí Minh gồm chuỗi các hoạt động phong phú và hấp dẫn như: Chương trình nghệ thuật giao lưu với chủ đề “Điện Biên, Tây Bắc - Thành phố Hồ Chí Minh kết nối và phát triển”; không gian văn hóa vùng cao; chương trình diễu hành văn hóa đường phố với chủ đề “Điện Biên sắc màu hội tụ”; khu vực triển lãm ảnh chủ đề “Từ chiến thắng Điện Biên Phủ năm 1954 đến Đại thắng mùa Xuân năm 1975”; khu vực trưng bày, giới thiệu sản phẩm, quảng bá văn hóa dân tộc, ẩm thực, du lịch Điện Biên; hoạt động trồng cây hoa ban; hội nghị quảng bá, xúc tiến du lịch các tỉnh Tây Bắc và Thành phố Hồ Chí Minh.
Không gian văn hóa vùng cao là một trong những điểm nổi bật tại Tuần Văn hóa, Du lịch Điện Biên - Tây Bắc. Du khách sẽ được được tìm hiểu và khám phá văn hóa ẩm thực, trang phục, nghề thủ công truyền thống của dân tộc Thái, Mông, Dao; nghi lễ Tằng Cẩu của đồng bào dân tộc Thái tỉnh Sơn La; lễ cầu may dân tộc Thái, các trò chơi dân gian truyền thống như: tù lu, ném pao, múa khèn, đi cà kheo, tung còn, tó má lẹ, múa sạp, múa xòe…
Những nét đẹp văn hóa truyền thống của các dân tộc Tây Bắc được giới thiệu đến người dân và du khách.
Đa dạng các sản phẩm nông sản Điện Biên, sản phẩm OCOP, sản vật địa phương vùng Tây Bắc.
Trước đó, lãnh đạo Thành phố Hồ Chí Minh và tỉnh Điện Biên đã tham dự lễ trồng cây Hoa Ban tại Công viên lịch sử, văn hóa dân tộc, Thành phố Hồ Chí Minh với khoảng 120 cây hoa ban. Trong đó, đợt 1 trồng 70 cây tượng trưng cho 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ, đợt 2 trồng 50 cây Hoa Ban tượng trưng cho 50 năm Đại thắng mùa xuân năm 1975, Giải phóng miền Nam thống nhất đất nước. Đây là hoạt động thiết thực thể hiện tình hữu nghị, biểu trưng cho mối quan hệ tốt đẹp giữa hai địa phương của tỉnh Điện Biên và Thành phố Hồ Chí Minh.
Các đồng chí lãnh đạo Thành phố Hồ Chí Minh và tỉnh Điện Biên trồng cây Hoa Ban tại Công viên lịch sử, văn hóa dân tộc, thành phố Thủ Đức.
Tuần lễ Văn hóa - Du lịch Điện Biên và các tỉnh Tây Bắc tại Thành phố Hồ Chí Minh diễn ra từ ngày 04 đến ngày 6/12.
Thu Mun – Trí Năng
Ảnh: Quốc Thanh
Tin liên quan
- Hành trình về nguồn thăm Khu lưu niệm Thủ tướng Võ Văn Kiệt tại huyện Vũng Liêm, tỉnh Vĩnh Long (12/07/2024)
- Liên hoan văn nghệ quần chúng Tiếng hát Nông thôn mới Thành phố Hồ Chí Minh năm 2024 (29/06/2024)
- Khai mạc chuỗi sự kiện kỷ niệm 326 năm thành lập thành phố Sài Gòn - Chợ Lớn - Gia Định – Thành phố Hồ Chí Minh (28/06/2024)
- 1.500 vận động viên tham gia Ngày Quốc tế Yoga lần thứ 10 tại Thành phố Hồ Chí Minh (21/06/2024)
- Chung kết và trao giải cuộc thi viết và thuyết trình chủ đề gia đình và phòng, chống bạo lực gia đình (20/06/2024)
- Sôi nổi lớp tập huấn bồi dưỡng kỹ năng viết phóng sự điều tra (14/06/2024)
- Khai mạc lớp hướng dẫn chụp ảnh bằng điện thoại thông minh dành cho cộng đồng yêu thích nghệ thuật nhiếp ảnh tại Thành phố Hồ Chí Minh (12/06/2024)
- Đại hội Chi đoàn Trung Tâm Thông tin Triển lãm TPHCM nhiệm kỳ 2024-2027 (05/06/2024)
- “Chuyến tàu huyền thoại” khai mạc Lễ hội Sông nước Thành phố Hồ Chí Minh lần thứ 2 - năm 2024 (31/05/2024)
- Sôi nổi Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ Tổ liên gia an toàn PCCC cấp TPHCM năm 2024 (11/05/2024)