Xem nhiều nhất
-
Phát động thi sáng tác tranh cổ động kỷ niệm 50 năm cuộc Tổng tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân
-
Khai mạc sự kiện Ngôi làng ASEAN tại Thành phố Hồ Chí Minh năm 2017
-
Khai mạc ngày hội Văn hóa đọc năm 2019 tại quận Thủ Đức
-
Khai mạc Lễ hội Thành phố Hồ Chí Minh phát triển và hội nhập năm 2019
-
Bế mạc Ngày hội Di sản Văn hóa Du lịch Việt năm 2019: Lung linh Việt Nam
Khai mạc trưng bày chuyên đề “Điện Biên Phủ trên không - 50 năm nhìn lại”
Ngày đăng: 16/12/2022(HIEC) – Ngày 16/12, Bảo tàng Chứng tích Chiến tranh (quận 3, TPHCM) đã long trọng tổ chức khai mạc trưng bày chuyên đề “Điện Biên Phủ trên không - 50 năm nhìn lại” nhân kỷ niệm 50 năm chiến thắng “Điện Biên Phủ trên không” (12/1972 – 12/2022).
Đến tham dự có đồng chí Cao Thanh Bình, Trưởng Ban Văn hóa - Xã hội, HĐND TP.HCM; đồng chí Võ Trọng Nam, Phó Giám đốc Sở Văn hóa và Thể thao TP.HCM.
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1133-16721279555868.jpg)
Đồng chí Võ Trọng Nam, Phó Giám đốc Sở Văn hóa và Thể thao phát biểu tại lễ khai mạc trưng bày chuyên đề “Điện Biên Phủ trên không - 50 năm nhìn lại”.
Với 189 hình ảnh, tư liệu, hiện vật được trưng bày, chuyên đề “Điện Biên Phủ trên không” - 50 năm nhìn lại” mang đến một câu chuyện toàn cảnh về 12 ngày đêm khói lửa, từ nguyên nhân, diễn biến của chiến dịch Linebacker II, đến những nỗ lực của nhân dân Việt Nam và sự ủng hộ của nhân dân thế giới để mang đến chiến thắng “Điện Biên Phủ trên không”.
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1212.jpg)
Đại biểu và khách mời nghe thuyết minh triển lãm “Điện Biên Phủ trên không – 50 năm nhìn lại”.
Qua các hình ảnh, tư liệu và hiện vật được trưng bày tại chuyên đề, khách tham quan sẽ cảm nhận sâu sắc hơn sự khốc liệt của chiến tranh, sự tàn phá của bom đạn Mỹ, qua đó hiểu và cảm phục hơn ý chí kiên cường, thích ứng linh hoạt của con người Việt Nam trong khói lửa chiến tranh. Dù trong mưa bom vẫn tổ chức học tập, lao động, trực tiếp sản xuất, xây dựng các phương án tác chiến, từ đó đánh bại cuộc tập kích chiến lược bằng máy bay B-52 của quân đội Mỹ năm 1972.
Trưng bày chuyên đề cũng đồng thời đem đến cho những ai chưa từng trải qua những năm tháng bom đạn chiến tranh biết thêm nhiều câu chuyện thời chiến về những căn hầm trú ẩn, câu chuyện theo gia đình đi sơ tán, chuyện về sự đùm bọc, thương yêu nhau trong hoàn cảnh khó khăn, trong đó có cả những câu chuyện hàn gắn vết thương chiến tranh giữa cựu phi công hai nước Việt Nam và Mỹ ngày trở lại.
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1060.jpg)
Khách tham quan triển lãm.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Võ Trọng Nam, Phó Giám đốc Sở Văn hóa và Thể thao Thành phố Hồ Chí Minh nhấn mạnh, việc tổ chức trưng bày chuyên đề “Điện Biên Phủ trên không - 50 năm nhìn lại” đã góp phần giúp công chúng trong và ngoài nước hiểu rõ hơn về chiến công oanh liệt, truyền thống yêu nước, đoàn kết, ý chí kiên cường, bất khuất của dân tộc ta - một dân tộc giàu lòng yêu nước, yêu chuộng hòa bình và công lý, không bao giờ chịu cuối đầu, khuất phục trước thế lực xâm lược.
Đồng chí Võ Trọng Nam mong muốn chuyên đề này không chỉ dừng lại ở phạm vi một cuộc trưng bày chuyên đề tại Bảo tàng mà còn tiếp tục thực hiện như một chuyên đề lưu động với mục đích tuyên truyền, giáo dục cho học sinh, thanh thiếu niên ở khắp các tỉnh thành trong cả nước về thời kỳ đấu tranh gian khổ, lâu dài, anh dũng của dân tộc Việt Nam.
Chuyên đề trưng bày từ ngày 16/12/2022 đến hết ngày 16/6/2023, tại Phòng đa năng - Bảo tàng Chứng tích Chiến tranh (28 Võ Văn Tần, phường Võ Thị Sáu, quận 3).
Thu Mun - Trí Năng
Ảnh: Quốc Thanh
MỘT SỐ HÌNH ẢNH TRƯNG BÀY TẠI CHUYÊN ĐỀ
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1089.jpg)
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1079.jpg)
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1066-16721281459945.jpg)
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1080.jpg)
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1096.jpg)
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1102.jpg)
![](http://drive.sopro.vn/s1/hiec/articles/qth-1111-1672128211965.jpg)
Tin liên quan
- Hành trình về nguồn thăm Khu lưu niệm Thủ tướng Võ Văn Kiệt tại huyện Vũng Liêm, tỉnh Vĩnh Long (12/07/2024)
- Liên hoan văn nghệ quần chúng Tiếng hát Nông thôn mới Thành phố Hồ Chí Minh năm 2024 (29/06/2024)
- Khai mạc chuỗi sự kiện kỷ niệm 326 năm thành lập thành phố Sài Gòn - Chợ Lớn - Gia Định – Thành phố Hồ Chí Minh (28/06/2024)
- 1.500 vận động viên tham gia Ngày Quốc tế Yoga lần thứ 10 tại Thành phố Hồ Chí Minh (21/06/2024)
- Chung kết và trao giải cuộc thi viết và thuyết trình chủ đề gia đình và phòng, chống bạo lực gia đình (20/06/2024)
- Sôi nổi lớp tập huấn bồi dưỡng kỹ năng viết phóng sự điều tra (14/06/2024)
- Khai mạc lớp hướng dẫn chụp ảnh bằng điện thoại thông minh dành cho cộng đồng yêu thích nghệ thuật nhiếp ảnh tại Thành phố Hồ Chí Minh (12/06/2024)
- Đại hội Chi đoàn Trung Tâm Thông tin Triển lãm TPHCM nhiệm kỳ 2024-2027 (05/06/2024)
- “Chuyến tàu huyền thoại” khai mạc Lễ hội Sông nước Thành phố Hồ Chí Minh lần thứ 2 - năm 2024 (31/05/2024)
- Sôi nổi Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ Tổ liên gia an toàn PCCC cấp TPHCM năm 2024 (11/05/2024)