Xem nhiều nhất
-
Phát động thi sáng tác tranh cổ động kỷ niệm 50 năm cuộc Tổng tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân
-
Khai mạc sự kiện Ngôi làng ASEAN tại Thành phố Hồ Chí Minh năm 2017
-
Khai mạc ngày hội Văn hóa đọc năm 2019 tại quận Thủ Đức
-
Khai mạc Lễ hội Thành phố Hồ Chí Minh phát triển và hội nhập năm 2019
-
Bế mạc Ngày hội Di sản Văn hóa Du lịch Việt năm 2019: Lung linh Việt Nam
Khai mạc triển lãm kỷ niệm 75 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ tại Thành phố Hồ Chí Minh
Ngày đăng: 26/07/2022(HIEC) – Sáng ngày 26/7, triển lãm Thành phố Hồ Chí Minh khắc sâu đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” nhân kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2022) đã long trọng khai mạc tại đường đi bộ Nguyễn Huệ, Quận 1.
Tham dự lễ khai mạc có đồng chí Nguyễn Văn Hiếu, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh; đồng chí Lê Văn Thinh, Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Thành phố; đồng chí Tô Đại Phong, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Thành ủy Thành phố; lãnh đạo các sở, ngành, cựu chiến binh, đoàn viên, thanh niên và đông đảo người dân Thành phố.
Các đồng chí lãnh đạo Thành phố cắt băng khai mạc triển lãm tại đường đi bộ Nguyễn Huệ.
Tại đường Nguyễn Huệ và đường Đồng Khởi (khu vực phía trước Sở Văn hóa và Thể thao) với chủ đề Thành phố Hồ Chí Minh khắc sâu đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, triển lãm trưng bày 72 hình ảnh và tư liệu quý về tấm lòng của Chủ tịch Hồ Chí Minh đối với thương binh, liệt sĩ; những lời căn dặn trong Bản Di chúc lịch sử; sự quan tâm, thăm hỏi, động viên của Bác đối với thương binh, bệnh binh, thân nhân liệt sĩ, người có công với Cách mạng…
Lãnh đạo Thành phố cùng đại biểu tham quan và nghe thuyết minh triển lãm.
Cùng thời điểm này, tại đường Đồng Khởi (khu vực đối diện Công viên Chi Lăng), Ban Tổ chức cũng trưng bày 50 hình ảnh với chủ đề “Tri ân các anh hùng, liệt sĩ, Thành phố Hồ Chí Minh tự hào tiếp bước”.
Triển lãm tái hiện những năm tháng hào hùng kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của các thế hệ cha anh; tôn vinh các Mẹ Việt Nam Anh hùng; những tấm thương binh, bệnh binh vượt qua khó khăn để vươn lên, tiếp tục đóng góp cho xã hội, gương mẫu đi đầu trong các phong trào của địa phương; các gia đình liệt sĩ, gia đình có công với cách mạng không ngừng nỗ lực vượt qua khó khăn, phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống.
Các chiến sĩ Lực lượng Dân quân tự vệ tham quan triển lãm ảnh tại đường đi bộ Nguyễn Huệ.
Triển lãm diễn ra đến hết ngày 06/8/2022 để phục vụ người dân Thành phố và khách tham quan.
MỘT SỐ HÌNH ẢNH TRIỂN LÃM
THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH KHẮC SÂU ĐẠO LÝ “UỐNG NƯỚC NHỚ NGUỒN”
Chủ tịch Hồ Chí Minh đến thăm cán bộ, chiến sĩ và các đồng chí thương binh, bệnh binh đang điều trị tại Viện Quân Y (Hải Phòng), năm 1957.
Chủ tịch Hồ Chí Minh thăm hỏi mẹ Nguyễn Thị Suốt, người anh hùng đã chèo đò đưa bộ đội qua sông Nhật Lệ, tỉnh Quảng Bình, ngày 30 tháng 12 năm 1966.
Đồng chí Nguyễn Văn Nên, Bí thư Trung ương Đảng, Bí thư Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh ân cần thăm hỏi sức khỏe của Mẹ Việt Nam Anh hùng Kiều Thị Nông ngụ tại xã Trung Lập Thượng, huyện Củ Chi, ngày 20 tháng 11 năm 2020.
Đồng chí Tô Thị Bích Châu, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh trao tặng phương tiện sinh kế cho thương binh 3/4 Dương Hữu Đức, ngụ tại 229 Âu Cơ, Phường 5, Quận 11 nhân Kỷ niệm 73 năm Ngày Thương binh liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2020).
Chiến sĩ tình nguyện Hành quân xanh thuộc Công an Thành phố hỗ trợ cấp mới thẻ căn cước công dân cho gia đình chính sách khó khăn, người già neo đơn, thanh niên khuyết tật, dân tộc tại khu dân cư trong Chiến dịch tình nguyện Hành quân xanh, ngày 23 tháng 6 năm 2019.
Thực hiện lời căn dặn của Chủ tịch Hồ Chí Minh, Đảng bộ và Nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh luôn tích cực tổ chức tham gia các phong trào “Đền ơn đáp nghĩa” với nhiều hành động cụ thể, thiết thực trở thành nét đẹp trong đời sống văn hóa, góp phần giáo dục truyền thống “Uống nước nhớ nguồn” cho thế hệ hôm nay và mai sau. Ảnh: Đông đảo Đoàn viên, thanh niên tham gia Lễ thắp nến tri ân tại Nghĩa trang Liệt sĩ Thành phố – Nơi an nghỉ của những Anh hùng đã quên mình vì Tổ quốc nhân Ngày Thương binh liệt sĩ 27/7 hàng năm.
Phong trào xây dựng Nhà tình nghĩa cho gia đình thương binh, liệt sĩ, người có công với Cách mạng gặp hoàn cảnh khó khăn được phát động đầu tiên ở Thành phố Hồ Chí Minh, sau đó lan tỏa ra cả nước. Ảnh: Căn nhà tình nghĩa đầu tiên do Thành phố xây dựng cho thương binh Đào Văn Của, xã Phước Hiệp, huyện Củ Chi năm 1982 đã mở đầu cho phong trào xây tặng Nhà tình nghĩa.
Ngọc Thu – Trí Năng
Ảnh: Quốc Thanh
Tin liên quan
- Hành trình về nguồn thăm Khu lưu niệm Thủ tướng Võ Văn Kiệt tại huyện Vũng Liêm, tỉnh Vĩnh Long (12/07/2024)
- Liên hoan văn nghệ quần chúng Tiếng hát Nông thôn mới Thành phố Hồ Chí Minh năm 2024 (29/06/2024)
- Khai mạc chuỗi sự kiện kỷ niệm 326 năm thành lập thành phố Sài Gòn - Chợ Lớn - Gia Định – Thành phố Hồ Chí Minh (28/06/2024)
- 1.500 vận động viên tham gia Ngày Quốc tế Yoga lần thứ 10 tại Thành phố Hồ Chí Minh (21/06/2024)
- Chung kết và trao giải cuộc thi viết và thuyết trình chủ đề gia đình và phòng, chống bạo lực gia đình (20/06/2024)
- Sôi nổi lớp tập huấn bồi dưỡng kỹ năng viết phóng sự điều tra (14/06/2024)
- Khai mạc lớp hướng dẫn chụp ảnh bằng điện thoại thông minh dành cho cộng đồng yêu thích nghệ thuật nhiếp ảnh tại Thành phố Hồ Chí Minh (12/06/2024)
- Đại hội Chi đoàn Trung Tâm Thông tin Triển lãm TPHCM nhiệm kỳ 2024-2027 (05/06/2024)
- “Chuyến tàu huyền thoại” khai mạc Lễ hội Sông nước Thành phố Hồ Chí Minh lần thứ 2 - năm 2024 (31/05/2024)
- Sôi nổi Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ Tổ liên gia an toàn PCCC cấp TPHCM năm 2024 (11/05/2024)